TÌM DỮ LIỆU

Hướng Dẫn Hát Karaoke Midi, Xem Nốt Giai Điệu Trên Smartphone

Thảo luận trong 'TÍNH NĂNG NHẠC CỤ' bắt đầu bởi Mr_cuong, 14/10/16.

1. Mr_cuong

Mr_cuong Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Lập trình CNC, Viết báo công nghệ, organ
    ‌Thân chào anh em ANV!

‌Hôm nay, mình sẽ giới thiệu và hướng dẫn các bạn một ứng dụng khá hay trên smartphone android đó chính là app MIDI Voyager Karaoke Player (ver free).

‌Giới thiệu tính năng

‌MIDI Voyager là một app hỗ trợ chạy các file karaoke dưới dạng file MIDI giúp bạn có thể hát karaoke bất cứ lúc nào và bất cứ nơi đâu mà không cần có mạng internet.
    ‌Đối với những anh em nhạc công thì MIDI Voyager có thể giúp các bạn xem hợp âm và đặc biệt là solo nốt, nghe intro. Khi một bài hát đang phát bạn có thể xem các nốt solo bài đó chính xác là những nốt nào. Rất tiện lợi cho anh em mới học organ.

‌Chuẩn bị:
    ‌-Ứng dụng MIDI Voyager Karaoke Player (tìm và tải trên CHplay).
    ‌-File karaoke MIDI và giải nén
    ‌Link: Vui lòng đăng nhập đễ xem được Link

‌Hướng dẫn sử dụng

‌Sau khi tìm và tải những thứ cần thiết. Bạn mở app MIDI Voyager lên và việc đầu tiên cần làm là cài đặt font chữ để app có thể hiển thị tiếng Việt.

‌1. Cài đặt tiếng Việt

‌-Để cài tiếng Việt bạn bấm vào nút ba chấm ở gốc dưới cùng bên phải app>chọn setting>chọn karaoke. Các bạn chọn như hình trên chú ý ô Charset/Encoding chọn Vietnamese. Nếu muốn chọn font các bạn bấm ở ô Lyrics và chọn font mình thích. Mình nghĩ là không cần thiết vì nhiều font đẹp nhưng không hỗ trợ tiếng Việt, nên để font mặc định.
    ‌Để chọn màu chữ karaoke bạn bấm vào ô Text color và chọn màu mình thích. Vậy là xong.

‌2. Chọn file MIDI

‌- Để mở file bạn bấm vào nút 3 chấm>chọn Open Midi file>chọn Download> tìm đến foder chứa file Midi mà bạn đã giải nén>Chọn bài hát>Xong.

‌3. Hiển thị nốt giai điệu

‌- Vào phần setting>chọn Piano> tích vào ô show piano keys.
    ‌Lúc này một bàn phím piano sẽ hiện lên và khi bạn chơi 1 bài thì các nốt đang được chơi bao gồm, hợp âm, nốt solo, nhạc cụ bè phối.. sẽ hiển tất cả trên bàn phím piano nên rất khó nhìn.

‌Muốn bàn phím piano chỉ hiển thị nốt của giai điệu bài hát thì các bạn Bấm nút 3 chấm>Track> bạn sẽ thấy 1 bản nhạc cụ trình diễn trong bài hiện ra, thường thì nhạc cụ solo nốt giai điệu nằm ở ô số 1, bạn chỉ việt bấm vào ô chữ S màu xanh lá cây, nó sẽ tự động tắt các nhạc cụ khác và chỉ nhạc cụ solo giai điệu vang lên đồng thời trên bàn phím piano chỉ hiển thị phím giai điệu của bài hát đang chơi.

‌Ngài ra app còn hỗ trợ thay đổi tone của bài hát và nốt solo giai điệu cũng đổi theo bạn có thể chọn tone phù hợp để tập cũng như tốc độ tempo...
    ‌Còn nhiều tính năng khác đang chờ bạn khám phá. Và xin lưu ý, bản đang hướng dẫn là bản free nên nhiềunhiều tính năng còn hạn chế như hiển thì hợp âm
    ‌...
    ‌Chúc các bạn thánh công!

Chỉnh sửa cuối: 14/10/16
    Dotai, Khánh Gmeo, Cuong_yamaha1 người khác thích bài viết này.
  2. Thọ Yamaha

Thọ Yamaha Quản Trị Viên

Nghề nghiệp:
    Công nhân âm nhạc
    Bài viết rất hay... mời bạn vào topic Hướng dẫn chèn ảnh vào topic để sửa lại link ảnh nha

3. Mr_cuong

Mr_cuong Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Lập trình CNC, Viết báo công nghệ, organ
    Em biết chèn ảnh rồi. Mà em ko có ở nhà, em viết bài này bằng điện thoại đó. Em chèn đủ link mà nó vẫn không hiển thì được.

Cuong_yamahaThọ Yamaha thích bài viết này.
XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.